Tình huống pháp luật

Dùng thẻ CCCD gắn chíp, có cần xin xác nhận số CMND?


Thứ 7, 24/07/2021 | 17:00


Tin tức pháp luật mới nóng 24h

Trong trường hợp thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chip không có thông tin về số Chứng minh nhân dân (CMND) cũ thì công dân cần xin giấy xác nhận số CMND.

Cụ thể, theo khoản 1, 2 Điều 12 Thông tư số 59/2021/TT-BCA quy định chi tiết thi hành Luật Căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân đã được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 37/2021/NĐ-CP ngày 29 tháng 3 năm 2021 quy định về xác nhận số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân như sau:

1. Mã QR code trên thẻ Căn cước công dân có lưu thông tin về số Căn cước công dân, số Chứng minh nhân dân. Cơ quan, tổ chức, cá nhân kiểm tra thông tin về số Căn cước công dân, số Chứng minh nhân dân của công dân thông qua việc quét mã QR code, không yêu cầu công dân phải cung cấp giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân.

dung the cccd gan chip co can xin xac nhan so cmnd
Trong trường hợp thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chip không có thông tin về số Chứng minh nhân dân (CMND) cũ thì công dân cần xin giấy xác nhận số CMND. Ảnh minh họa

2. Trường hợp trong mã QR code trên thẻ Căn cước công dân không có thông tin về số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân cũ thì cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị cấp Căn cước công dân có trách nhiệm cấp giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân cũ cho công dân khi có yêu cầu.

Trường hợp thông tin số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân cũ của công dân không có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì đề nghị công dân cung cấp bản chính hoặc bản sao thẻ Căn cước công dân, bản sao Chứng minh nhân dân (nếu có). Cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị cấp thẻ Căn cước công dân tiến hành tra cứu, xác minh qua tàng thư Căn cước công dân, giấy tờ hợp pháp do cơ quan có thẩm quyền cấp có thể hiện thông tin số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân để xác định chính xác nội dung thông tin.

Trường hợp có đủ căn cứ thì cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân cho công dân, trường hợp không có căn cứ để xác nhận thì trả lời công dân bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Từ 1/7, thu hồi CMND và thẻ CCCD cũ khi đổi sang thẻ CCCD gắn chip

Bộ Công an mới ban hành Thông tư 59/2021 và Thông tư 60/2021 hướng dẫn về trình tự cấp, cấp đổi, cấp lại thẻ CCCD thay thế cho Thông tư 40/2019 và Thông tư 48/2019. Thông tư 59 và Thông tư 60 có hiệu lực từ 1/7/2021.

Theo khoản 3 Điều 11 Thông tư 59/2021, sẽ thu lại CMND, CCCD đang sử dụng trong trường hợp công dân làm thủ tục chuyển từ CMND sang thẻ CCCD, đổi thẻ CCCD

Bên cạnh đó, tại khoản 8 Điều 5 Thông tư 60/2021 cũng có quy định cơ quan quản lý CCCD tiến hành thu hồi CMND, CCCD cũ đối với trường hợp công dân làm thủ tục đổi từ CMND sang thẻ CCCD, đổi thẻ CCCD và cấp giấy hẹn trả CCCD.

Hoàng Yên (T/h)

Link nguồn: https://www.nguoiduatin.vn/dspl/dung-the-cccd-gan-chip-co-can-xin-xac-nhan-so-cmnd-a507848.html


  • Tag:

Cùng chuyên mục Tình huống pháp luật